Wellcome to Honda Civic EF Club Thailand - http://www.civicef.com

Honda Civic EF Club Thailand

• 2017-11-23, 23:37:16
  • ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง  

ผู้เขียน หัวข้อ: แก๊สระเบิด  (อ่าน 1968 ครั้ง)

naaysakid tidwaan

• Level 3
  • *
  • บวก : 0
  • Sakidtid__CIVIC*
แก๊สระเบิด
« เมื่อ: 2013-03-02, 14:27:18 »

สอบถามพี่ๆชาว EF หน่อยครับ ช่วงนี้มีข่าวแก๊สระเบิดบ่อยมาก ของผมก็ใช้แก๊ส LPG ระบบดูด อยู่เหมือนกัน มีอะไรที่ต้องบำรุงรักษาเป็นพิเศษหรือไม่ครับ ระบบสายไฟตรงไหนที่ต้องดูแลเป็นพิเศษไหมครับ ปล.รถผมกลิ่นแก๊สแรงมาก ตรงหม้อต้มครับ ขนาดจอดรถนานแล้ว กลิ่นยังออกอยู่เลยครับ อยากได้อู่ที่เก่งเรื่องแก๊ส แถวเพชรเกษมครับ ช่วงแนะนำด้วยครับ กลัวจนจะถอดแก๊สออกแล้ว  :"( :"(
naaysakid

komaka

• Level 27
  • *
  • บวก : 5
Re: แก๊สระเบิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2013-03-02, 16:50:42 »

เรื่องกลิ่นเเรงตรงหม้อต้ม  ของเเก๊สระบบดูด  เเรงอยู่เเล้วครับ    ถ้าให้ดีเปลี่ยนหม้อต้มไหม่ ลูกละพันกว่าบาทเเลกกับความปลอดภัยถือว่าคุ้มครับ   ลองเช็คตามท่อเเก๊สด้วยนะครับ ตามข้อต่อท่อหรือช่วงที่ดัดงอ  วิธีเช็คง่ายๆครับ เอาเเฟ๊บผสมน้ำ  เเล้วใช้ฟองน้ำจุ่มน้ำ ไปเช็ดตามจุดทีเราจะเช็ค  ป้ายให้ฟองเเฟ็บท่วมๆเลยครับ   ถ้ามีจุดรั่วจะมีอากาศขึ้นมาครับ  ถ้าเจอว่ารั่วจริงๆ  ปิดวาล์วที่ถังครับ  เเล้ววิ่งไปร้านเเก๊สเลยครับ

kunrit

• Level 4
  • *
  • บวก : 6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2013-03-02, 17:22:07 »

ถ้าหม้อต้มใช้งานมาหลายปีก็ควรเปลี่ยนนะครับถ้าอยากประหยัดหม้อต้มบางรุ่นมีชุดซ่อมนะครับ 500-700บาทของผมก็ช่อมเอาครับก็okนะ ส่วนสายไฟก็ตรวจสอบเบื้องต้นโดยโดยใช้มือขยับสายไฟดูครับถ้าสายกรอบสายหลวมให้รีบแก้ไขครับ ถ้าสายหลวมทำให้เกิดประกายไฟได้

PizZ@Nu

• F20C รอพี่ก่อน
  • Level 9
  • *
  • บวก : 2
  • ถ้าจะแต่ง EF หมดเป็นแสน ทำไมไม่ซื้อรถใหม่ เกลียดจริงๆคำนี้
    • https://www.facebook.com/Takunu
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2013-03-02, 17:37:24 »

อย่าซิ่งดิ  :D

Nui_RII

• Level 4
  • *
  • พระราม 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 2013-03-02, 18:09:29 »

เพชรเกษมก็เข้าทางซอยหมู่บ้านเศษฐกิจ นะครับ เข้าไปข้างสะพานข้ามคลองง แล้วเลยไปอีกหน่อย ซอยจะอยู่ขวามือ จำไม่ได้ว่า ซอยอะไร ไม่ซอย 4 ก็ซอย 5 หนะครับ เป็นอู่ซ่อม taxi ครับ แต่รถบ้านเค้าก็รับซ่อมเหมือนกัน ลองดูครับ

บอยบางแสน

• Level 74
  • *
  • บวก : 53
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 2013-03-03, 16:56:00 »

ส่วนใหญ่ที่ระเบิดลองดูดีๆครับ ว่าถังอะไร ข่าวก็มั่วบ่อยมีอะไรก็โทษไว้ก่อน
ส่วนเรื่องดูแลรักษา จริงๆแล้วมันเริ่มตั้งแต่ตอนติดตั้ง
ถ้าช่างใช้อะไหล่ที่ตรงรุ่นจริงๆ ปัญหามันก็เกิดขึ้นยากคับ
ท่อแก๊สใต้ท้อง ก็เอาท่อแอร์มาใส่แล้วหุ้มปลอกสายไฟยางสีดำ
ท่ออ่อนแก๊สก็เอาท่อหม้อน้ำมาทำ มันก็รั่วแหละครับ
ทำงานจริงจัง คบกันจริงใจ
https://www.facebook.com/errercode
https://www.facebook.com/ECUControl

• Level 3
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 2013-03-04, 13:53:53 »

ขอบคุณครับพี่ๆ เดี๋ยวจะลองไปทำแถวหมู่บ้านเศษฐกิจครับ ให้เค้าเช็คดูครับ ว่ามีะไรควรเปลี่ยนหรือเปล่า ;) ;)
naaysakid

Tong' Poompimon

• Level 26
  • *
  • บวก : 7
  • โต้งคับ-พระประแดงจ้า!!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 2013-03-04, 14:06:52 »

ได้เรื่องยังไงมาบอกกันมั่งน๊ะค้าบบ

• Level 3
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 2013-03-05, 12:58:38 »

:D ยังไม่ได้ไปทำเลยพี่โต้ง รอวันว้างอยู่เลยครับ ทำแต่งาน รถก็เหม็นแก๊สจนหลอนแล้วครับ 555 :D
naaysakid

EF 22

• Level 40
  • *
  • บวก : 8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 2013-03-05, 14:19:11 »

คำว่าระเบิด ผมว่าไม่ใช่แล้วนะครับผมไม่เคยได้ยินครับ
น่าจะเป็นคำว่าไหม้ หรือไฟไหม้รถกว่าไหมครับ
ถ้กลัวต้องหมั่นตรวจสอบอุปกรณ์ระบบแก๊สให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์
แค่นี้ไฟมันคงไม่ไหม้รถคุณได้หรอกนะครับ
ยกเว้นชน หรือคว่ำอันนี้ก็แล้วแต่ความซวยของแต่ละคน
ผมก็ใช้ระบบดูด ขับรถด้วยสูบบุหรี่ด้วย ไม่เคยกลัวครับ
แม้กระทั้งชนเละเป็นซาก ก็ไม่เห็นจะไฟไหม้ ครับ 555
ณพล การช่าง ซ่อม 6-18 ล้อ และเครื่องยนต์ดีเซลทุกชนิด
 - ไม่ใช่ช่าง ถ้าพังก็รู้  + 22 + ห้ามรบกวนเวลากินเบียร์ -

• Level 3
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 2013-03-13, 11:10:20 »

ไงก็ขอโทษที่ใช่คำผิดด้วยระกันครับ ผมแค่กังวลว่ามันจะมีอันตรายไหม ส่วนไหนควรดูแลเป็นพิเศษ แค่นั้นเองครับ
 555 ;)
naaysakid

EF 22

• Level 40
  • *
  • บวก : 8
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 2013-03-21, 11:49:43 »

ผมก็ไม่ได้มีอาไรครับ เพราะถ้าใช้คำผิดความหมายมันก็จะผิดตามครับ 5555
ไม่ต้องกังวลนะครับ หมั่นตรวจสอบอุปกรณืที่ติดตั้งมา และอุปกรณ์อื่นๆอย่างสม่ำเสอนะครับ
ณพล การช่าง ซ่อม 6-18 ล้อ และเครื่องยนต์ดีเซลทุกชนิด
 - ไม่ใช่ช่าง ถ้าพังก็รู้  + 22 + ห้ามรบกวนเวลากินเบียร์ -

• Level 3
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 2013-03-21, 12:41:50 »

;) ขอบคุณครับพี่  ;)
naaysakid

phon

• Level 1
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 2013-03-25, 10:08:05 »

ถูกต้องครับรถใช้แก๊สหมั่นตรวจเช็ตปัญหาก็จะหมดไป  ผมเองใช้มาเกือบ6 ปีโดน้ำท่วมด้วยยังปกติเลยคับ ตอนที่ติดครั้งแรกเขาใช้วัสดุดีถูกต้องก็สบายใจ แต่ถ้าติดแบบถูกก็ต้องทำใจหน่อยนะคับ

thewin

• Level 2
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 2013-05-08, 17:26:08 »

อ่านต้นเรื่องแล้วเสียวครับ ไม่ระเบิดแต่โอกาศติดไฟสูงครับ ปรกติถ้าไม่รั่วจะไม่มีกลิ่นแรงเหมือนคุณว่ายิ่งจอดไม่วิ่งก็เสี่ยงสูงครับเพราะมันจะสะสมได้ที่เลยครับ เคยมีตัวอย่างรถจอดยู่เฉยๆเจ้าของไม่ใส่ใจสต็าตปั๊ปไฟท่วมทันที ลองนึกถึงเตาแกสในครัว บางที่จะลวกมือเอาได้ ปกติของผมมีกลิ่นแก็สบ้างจะมีกลิ่นตอนเปิดสวิสไฟ (ไม่สต๊าส วาล์วจะเปิดแก็ส)จะเหม็นเป็นปกติครับ ถ้าดับเครื่อง/หรือเครื่องติดอยู่ มีกลิ่นแรงอย่างว่า รีบหาหมอด่วนครับ

Anti Spam Google PageRank Checker of www.civicef.com

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.04 วินาที กับ 24 คำสั่ง